Ha, mwambie nimesafiri. Upweke wa wanawake katika kuzifikia huduma za afya. Muda ujauzito ni safari, safari ya maisha, safari ya matumaini, safari ya mabadiliko. Lakini kwa wanawake wengi wa jamii zetu, safari hii si nyepesi. Ni safari ya upweke, safari ya maumivu, safari ya kuhisi kupuuzwa. Nimesikia hadithi za kina mama wakihangaika na ujo uzito peke yao. Wanapohitaji msaada, wanapohitaji bege la kuegemea, wao wanakutana na ukimya. Kwa nini? Kwa sababu kwa baadhi ya wanaume, kwenda kliniki na mke ni aibu, ni jambo lisilofaa. Naitwa Magdalena Soite. Wanaona kama vile ni aibu tukifatana hivo. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, wanawake wanaopata msaada wa wenza wao wakati wa ujauzito wanakuwa na ujauzito salama zaidi. Lakini hapa nyumbani hali bado ni tofauti. Mila na desturi zimewafunga wanaume wengi kiasi kwamba kushiriki katika afya ya wake zao ni jambo linaloonekana kuwa la kike tu. Kijana mmoja mkazi wa Terati kwa jina mmoja amejitambulisha, alis anasema, mekuta hata wengine wanaambia wake zao wasiende hospitalini, wanaambia hata kwamba mwambie siko nyumbani, amesafiri wakati iko nyumbani, wanagopa kwenda kupima afya zao, mwambie nimesafiri. Huo ndio uhalisia, wanaume wanakwepa majukumu yao, wanawatuma wake zao peke yao kwenye kuzifikia ya huduma za afya, haswa kipindi cha ujauzito. Lakini je, wanaelewa athari zake? Kwanza ni mbali na ukienda hautaelewana na mume, utaenda mpaka kliniki. Halafu baada ya kliniki utaambiwa mume wako iko wapi? Ukifika pale, anakuambia wadaktari wa, wa, wa, wa, wa, wa, wanakuambia nenda, nenda kwanza mwite mume wako, alafu naye anakataa na kudanganya akakwambia nenda mwenyewe, mi siendi. Halafu unaambiwa una shida ya tumbo, ukitibiwa ni lazima uende mweleze mume wako. Utatibiwa kivipi? Mwanaume anaposhindwa kuandamana na mke wake kwenye huduma za afya, anakuwa anamsaidia au anazidi kumuumiza? Kwa nini ni rahisi kumpeleka ng'ombe sokoni lakini ni ngumu kumpeleka mke wako hospitalini? Alaisi anasema ni kwa sababu ya michepuko mingi, ndo maana na wasiwasi <laughs> Hey, kwamba anahisi labda akienda na mke wake stalini mtu anajiisi anauma wakati hata ajienda kuhakikisha afya yake kwanza, lakini pia wakati mwingine bado huelewa, haujawa mzuri kwa baba na mama, kwa jamii yetu sisi wafugaji, kwamba kwa lazima baba aende na mama katika kliniki, yaani hiyo tu bado haijawa rafiki. Diwani wakati anaberera Marco Munga amemaliza hivyo. Sasa mila na desturi si kikwazo cha upendo. Wanaume wanapaswa kushiriki kikamilifu katika safari ya kuzifikia huduma za afya, haswa kipindi cha ujauzito wa wake zao. Wanaume, acheni kusingizia kuwa mmesafiri. Jiulize leo, kama mke wako angehitaji msaada, ungekuwa naye, au naye atamwambia daktari, mume wangu amesafiri?